スポンサードリンク


この広告は一定期間更新がない場合に表示されます。
コンテンツの更新が行われると非表示に戻ります。
また、プレミアムユーザーになると常に非表示になります。
There are two ways to be good at mathematics.
1) One way is to make effort to solve questions by your effort.
2) The second way is to memorize solutions for questions.
According to my experience, second way is very effective for entrance examination.
Good luck!

มีสองวิธีให้เก่งในทางคณิตศาสตร์
1) ทางเดียวคือ ทำให้ความพยายามในการแก้ไขคำถาม โดยความพยายามของคุณ
2) วิธีที่สองคือการ ท่องจำวิธีแก้ไขปัญหาสำหรับคำถามตามประสบการณ์ของฉัน
วิธีที่สองคือมีประสิทธิภาพมากสำหรับการสอบเข้า
โชคดี!
2013/01/26(土) 22:06 UNARRANGEMENT PERMALINK COM(0) TB(0)

คณิตศาสตร์ สสวท ป.3

let's learn mathematics

sswt test for mathematics poo 3 no.1

http://www.geocities.co.jp/kiyoshimat2000_6/

2013/01/25(金) 12:10 UNARRANGEMENT PERMALINK COM(0) TB(0)

e-sarn top ten Jan2013 test format


e-sarn math top ten p9



12.



คำถาม
see photo



วิธีทำ
(1) (7*9)/3=21
(2) (10*12)/3=40
(3) (9*11)/3=33
(4) (11*12)/3=44
A=9, B=44
A+B=9+44=53



คำตอบ
53



13.



คำถาม
see photo



วิธีทำ
(1) 2 แผ่น
(2) 4 แผ่น
(3) 8 แผ่น
(4) 16 แผ่น
0.28*16=4.48 mm=0.448 cm



คำตอบ
0.448 cm



14.



คำถาม
see photo



วิธีทำ
3*8*12=288
288-285=3 บาท



คำตอบ
3 บาท


2013/01/25(金) 09:01 UNARRANGEMENT PERMALINK COM(0) TB(0)

e-sarn top ten Jan2013 test format


e-sarn math top ten p8



7.



คำถาม
see photo



วิธีทำ
60*(15/10)=90 m



คำตอบ
90 m



8.



คำถาม
see photo



วิธีทำ
1/2*W+B=280
W+B=495
B=280-1/2*W
W+(280-1/2*W)=495
1/2*W=215
W=430
B=65 กรัม



คำตอบ
65 กรัม (ขวดเปล่า)



9.



คำถาม
see photo



วิธีทำ
(1) 1,2=3
(2) 4,5,6=7,8
(3) 9,10,11,12=13,14,15
(4) 16,17,18,19,20=21,22,23,24
(5) 25,26,27,28,29,30=31,32,33,34,35
(6) 36,37,38,39,40,41,42=43,44,45,46,47,48
(7) 49,50,51,52,53,54,55,56=57,58,59,60,61,62,63
(8) 64,65,66,67,68,69,70,71,72=73,74,75,76,77,78,79,80
(9) 81,82,83,84,85,86,87,88,89,90=91,92,93,94,95,96,97,98,99
91+92+93+94+95+96+97+98+99=855



คำตอบ
855



10.



คำถาม
see photo



วิธีทำ
(27+9)litter+(680+572)mili litter
36 litter + 1252 mili litter = 37 litter + 252 mili litter=37.252 litter



คำตอบ
37.252 litter



11.



คำถาม
see photo



วิธีทำ
X=405
Y=135
Z=27
(X+Y)-Z=(405+135)-27=393



คำตอบ
393





2013/01/25(金) 09:00 UNARRANGEMENT PERMALINK COM(0) TB(0)

e-sarn top ten Jan2013 test format


e-sarn math top ten p7



29.



คำถาม
see photo
ก.
ข.
ค.
ง.



วิธีทำ
คิด



คำตอบ
ค.



ตอนที่ 2
1.



คำถาม
see photo



วิธีทำ
4*43=172 บาท
(172-140)/4=8 บาท/กล่อง
2*12*8=24*8=192 บาท (2 โหล)



คำตอบ
192 บาท



2.



คำถาม
see photo



วิธีทำ
(29400-15000)/12=1200
(41400-15000)/1200=22
พ.ศ. 2545+22=พ.ศ. 2567



คำตอบ
พ.ศ. 2567



3.



คำถาม
see photo



วิธีทำ
210*1/5=42 ให้น้อง
210-42=168
168*1/3=56 ซื้อหนังสือ
168-56=112
112*1/2=66 บาท



คำตอบ
66 บาท



4.



คำถาม
see photo



วิธีทำ
(8100+3000)/370=30 ขวด



คำตอบ
30 ขวด



5.



คำถาม
see photo



วิธีทำ
22-7=15
15*4(คัน/hour)=60 คัน



คำตอบ
60 คัน



6.



คำถาม
see photo



วิธีทำ
416/2=208 ตารางหน่วย



คำตอบ
208 ตารางหน่วย





2013/01/25(金) 08:57 UNARRANGEMENT PERMALINK COM(0) TB(0)

e-sarn top ten Jan2013 test format


e-sarn math top ten 24-28



24.



คำถาม
กำหนดข้อมูล 3 ชุด ดังนี้
ชุดที่ 1  1,2,4,8,16,a
ชุดที่ 2  8,4,16,8,32,16,b
ชุดที่ 3  1,1,2,3,5,8,13,21,c
แล้ว a+b+c จะมีข่าเท่าไร
ก. 97
ข. 104
ค. 114
ง. 130



วิธีทำ
1,2,4,8,16,a=32
8,4,16,8,32,16,b=64
1,1,2,3,5,8,13,21,c=34
แล้ว a+b+c=32+64+34=130



คำตอบ
ง. 130



25.



คำถาม
เทียนไข3 เล่ม ยาว 25,23 และ 18 เซนติเมตรตามลำดับถูกจุดขึ้นพร้อมกัน โดยมีอัตราการเผา
ไหม้คงที่เท่ากัน คือ นาทีละ 3 เซนติเมตร อยากทราบว่า เมื่อเวลาผ่านไปกี่นาที ความยาวที่เหลือ
ของเทียนเล่มที่ 1 และ 2 จะ วางต่อกันแล้วมีความยาวเป็น 6 เท่า ของเทียนเล่มที่ 3
ก. 3
ข. 2
ค. 1
ง. ไม่หเลือเศษเลย



วิธีทำ
(7^2-8^2+11^2)/13=(49-64+121)/13=106/13=13*8+2



คำตอบ
ข. 2



26.



คำถาม
see photo
ก. 8
ข. 6
ค. 4
ง. 2



วิธีทำ
a=8,b=6
(a-b)*3*a/12=(8-6)*3*8/12=48/12=4



คำตอบ
ค. 4



27.



คำถาม
หมูหวานออกเดินทางไปต่างจังหวัดที่อยู่ห่างจากบ้าน 960 กิโลเมตร ถ้าหมูหวานชับรถออกจาก
บ้านเวลา 8.00 น. ด้วยความเร็วคงที่คือ 90 กิโลเมตรต่อชั่วโมง เขจะถึงที่หมายเวลาเท่าใด
ก. 18.40 น.
ข. 18.00 น.
ค. 17.40 น.
ง. 17.00 น.



วิธีทำ
960/90=10hours40min
คือ 18.40 น



คำตอบ
ก. 18.40 น.



28.



คำถาม
จงอ่านข้อมูลต่อไปนี้แล้วตอบคำถาม
นม 2 กล่อง กับขนมเด็ก 3 ชิ้น ราคารวม 72 บาท
นม 4 กล่อง กับขนมเด็ก 9 ชิ้น ราคารวม 159 บาท
ถ้าซื้อนม 5 กล่อง กับขนมเด้ก 6 ชิ้น ต้องจ่ายเงินเท่าใด
ก. 196บาท
ข. 198บาท
ค. 231บาท
ง. 256บาท



วิธีทำ
2*N+3*K=72บาท ,N=(72-3*K)/2
4*N+9*K=159บาท, 4*(72-3*K)/2+9*K=159บาท
(288-12*K)/2+9*K=159บาท
144-6K+9*K=159บาท
3K=159-144=15, K=5
N=N=(72-3*K)/2=(72-3*5)/2=28.5
5*N+6*K=?บาท
5*28.5+6*5=142.5+30=172.5 บาท



คำตอบ
ไม่มีคัดเลือก ใน ก. 196บาท ข. 198บาท ค. 231บาท ง. 256บาท
คือ 172.5 บาท



2013/01/25(金) 08:56 UNARRANGEMENT PERMALINK COM(0) TB(0)

e-sarn top ten Jan2013 test format


e-sarn math top ten 18-23



18.



คำถาม
ราคาของเครื่องจักร ลดลงเป็นครึ่งหนึ่งของราคาที่เหลือทุกปีที่ใช้งาน ถ้าซื้อเครื่องจักรมาราคา
880,000 บาท เมื่อใช้งานครบกี่ปีราคาของเครื่องจักรจึงจะเหลือเท่ากับ55,000 บาท
ก. 4 ปี
ข. 6 ปี
ค. 12 ปี
ง. 16 ปี



วิธีทำ
เมื่อซื้อ 880,000
1ปีแล้ว 440,000 (ลดลงเป็นครึ่งหนึ่ง)
2ปีแล้ว 220,000 (ลดลงเป็นครึ่งหนึ่ง)
3ปีแล้ว 110,000 (ลดลงเป็นครึ่งหนึ่ง)
4ปีแล้ว 55,000 (ลดลงเป็นครึ่งหนึ่ง)



คำตอบ
ก. 4 ปี



19.



คำถาม
มุตตาซื้อนมมา 6 โหล นมแต่ละกล่องจะบรรจุกล่องละ 180 มิลลิลิตร ถ้า มุตตาดื่มนม
วันละ 720 มิลลิลิตร มุตตาจะใช้เวลาในการดื่มนมทั้งหมดกี่วันจึงจะหมดพอดี
ก. 18 วัน
ข. 16 วัน
ค. 14 วัน
ง. 12 วัน



วิธีทำ
6 โหล=6×12กล่อง=72กล่อง
มุตตาดื่มนม วันละ 720 มิลลิลิตร กล่องละ 180 มิลลิลิตร
720÷180=4 กล่อง แต่ละวัน
72กล่อง÷4 กล่อง แต่ละวัน=18 วัน



คำตอบ
ก. 18 วัน



20.



คำถาม
จากตัวเลข 1,3 และ 4 ถ้านำมาสร้างจำนวนสามหลักที่แตกต่างกันและแต่ละหลักไม่มีตัวเลขซ้ำกัน
แล้วค่าเฉลี่ยของจำนวนทั้งหมดที่ได้เป็นเท่าใด
ก. 298
ข. 296
ค. 262
ง. 233



วิธีทำ
(134+143+314+341+413+431)÷6=296



คำตอบ
ข. 296



21.



คำถาม
ในสวนกุหลาบของกุ้งมีดอกกุหลาบสีแดง เท่ากับครึ่งหนึ่งของดอกกุหลาบสีชมพู มีดอกกุหลาบ
สีขาวเป็น 4 เท่าของดอกกุหลาบสีแดง มีดอกกุหลาบสีเหลืองกับสีขาวรวมกัน 36 ดอก
มีดอกกุหลาบสีเหลืองมากกว่าดอกกุหลาบสีแดง 16 ดอด จงหาว่า ในสวนกุหลาบของกุ้งมีดอก
กุหลาบทั้งหมดกี่ดอก
ก. 42
ข. 46
ค. 48
ง. 56



วิธีทำ
ในสวนกุหลาบของกุ้งมีดอกกุหลาบสีแดง เท่ากับครึ่งหนึ่งของดอกกุหลาบสีชมพู
R=(1/2)*P
มีดอกกุหลาบ สีขาวเป็น 4 เท่าของดอกกุหลาบสีแดง
W=16
R=4
มีดอกกุหลาบสีเหลืองกับสีขาวรวมกัน 36 ดอก
Y(20)+W(16)=36
มีดอกกุหลาบสีเหลืองมากกว่าดอกกุหลาบสีแดง 16 ดอด
Y(20)=R(4)+16
จงหาว่า ในสวนกุหลาบของกุ้งมีดอก กุหลาบทั้งหมดกี่ดอก
P=2*R=2*4=8
Y=R+16=4+16=20
W+R+P+Y=16+4+8+20=48



คำตอบ
ค. 48



22.



คำถาม
กบเละเป้ช่วยกันยกของชิ้นหนึ่ง แล้วยืนบนเครื่องชั่งน้ำหนักปรากฏว่า น้ำนักรวม 165 กิโลกรัม
ถ้ามีเป้และของชิ้นนั้มบนตามชั่ง จะหนักเพียง 108 กิโลกรัม แต่ถ้ามีกบกับของชิ้นนั้นบนตาชั่ง
จะหนักเพิยง 112 กิโลกรัม อยากทราบว่าของชิ้นนี้มีน้ำหนักเท่าใด
ก. 50
ข. 55
ค. 60
ง. 65



วิธีทำ
K+P+□=165kg
P+□=108kg P=108-□
K+□=112kg K=112-□
K+P+□=165kg
(112-□)+(108-□)+□=165kg
-□=165kg-112-108=-55
□=55 kg



คำตอบ
ข. 55



23.



คำถาม
ซื้อส้มเบ่งให้เด็ก 6 คน คนละเท่าๆกัน และ ไม่มีส้มเหลือ ถ้าส้ม 1 กิโลกรัม ราคา 37 บาท
ได้ส้ม 8 ผล จะต้องจ่ายเงินค่าส้มน้อยที่สุดเป็นเงินเท่าไร (ถ้าแม่ค้าจะขายส้มเต็มกิโลกรัมเท่านั้น)
ก. 101
ข. 111
ค. 121
ง. 131



วิธีทำ
เบ่งให้เด็ก 6 คน คนละเท่าๆกัน
ถ้าคนละ1 ผล  ทั้งหมด 6 ผล (-)
ถ้าคนละ2 ผล ทั้งหมด 12 ผล (-)
ถ้าคนละ3 ผล ทั้งหมด 18 ผล (-)
ถ้าคนละ4 ผล ทั้งหมด 24 ผล (3kg)
ส้ม 1 กิโลกรัม ราคา 37 บาท ได้ส้ม 8 ผล
3*37=111 บาท



คำตอบ
ข. 111

2013/01/25(金) 08:56 UNARRANGEMENT PERMALINK COM(0) TB(0)

e-sarn top ten Jan2013 test format


e-sarn math top ten 15-17



15.



คำถาม
see photo
ก.
ข.
ค.
ง.



วิธีทำ
คิดในสมอง



คำตอบ
ข.



16.



คำถาม
เทียนไข3 เล่ม ยาว 25,23 และ 18 เซนติเมตรตามลำดับถูกจุดขึ้นพร้อมกัน โดยมีอัตราการเผา
ไหม้คงที่เท่ากัน คือ นาทีละ 3 เซนติเมตร อยากทราบว่า เมื่อเวลาผ่านไปกี่นาที ความยาวที่เหลือ
ของเทียนเล่มที่ 1 และ 2 จะ วางต่อกันแล้วมีความยาวเป็น 6 เท่า ของเทียนเล่มที่ 3
ก. 2นาที
ข. 3นาที
ค. 4นาที
ง. 5นาที



วิธีทำ
0นาที 25,23,18 (ความยาว 1,2และ3)
1นาที 21,20,15
2นาที 19,17,12 (19+17)/12=3เท่า
3นาที 16,14,9
4นาที 13,11,6 (13+11)/6=4เท่า
5นาที 10,8,3 (10+8)/3=6เท่า



คำตอบ
ง. 5นาที



17.



คำถาม
see photo
ก. 58
ข. 60
ค. 62
ง. 64



วิธีทำ
X,Y
3,8   3*2+2=8
4,10   4*2+2=10
6,14   6*2+2=14
13,28   13*2+2=28
30,Y?=64   30*2+2=64



คำตอบ
ง. 64







2013/01/25(金) 08:55 UNARRANGEMENT PERMALINK COM(0) TB(0)

e-sarn top ten Jan2013 test format


e-sarn math top ten 11-14



11.



คำถาม
จำนวนตั้งแต่ 1-100 มีเลข 5 และ 3 รวมกันทั้งหมดกี่ตัว
คำถาม
ก. 20
ข. 24
ค. 40
ง. 119



วิธีทำ
3,5,13,15,23,25,33,35,43,45,53,55,63,65,73,75,83,85,93,95



คำตอบ
ก. 20



12.



คำถาม
see photo
ก.
ข.
ค.
ง.



วิธีทำ
คิดในสมอง



คำตอบ
ข.



13.



คำถาม
see photo
ก. รูปที่ 8
ข. รูปที่ 9
ค. รูปที่ 10
ง. รูปที่ 12



วิธีทำ
รูปที่ 1 △1
รูปที่ 2 △2
รูปที่ 3 △4 
รูปที่ 4 △8
รูปที่ 5 △16
รูปที่ 6 △32
รูปที่ 7 △64
รูปที่ 8 △128
รูปที่ 9 △256



คำตอบ
ข. รูปที่ 9



14.



คำถาม
สมชาติขุดหลุมปลูกต้นมะม่วง 15 ต้น ใช้เวลา 27 ชั่วโมง แล้ว ใสปุ๋ยและรดน้ำอีกต้นละ
8 นาที อยากทราบว่า สมชาติใช้เวลาในการขุดหลุม ใส่ปุ๋ยและรดน้ำต้นมะม่วงต้นละเท่าใด
ก. 1 ชั่วโมง 20 นาที
ข. 1 ชั่วโมง 28 นาที
ค. 1 ชั่วโมง 48 นาที
ง. 1 ชั่วโมง 56 นาที



วิธีทำ
การขุดหลุมต้นละ
27/15=1.8 ชั่วโมง=1ชั่วโมง 48 นาที
ใสปุ๋ยและรดน้ำอีกต้นละ 8 นาที
1ชั่วโมง 48 นาที +8นาที=1ชั่วโมง 56 นาที



คำตอบ
ง. 1 ชั่วโมง 56 นาที

2013/01/25(金) 08:54 UNARRANGEMENT PERMALINK COM(0) TB(0)

e-sarn top ten Jan2013 test format


e-sarn math top ten 7-10

7.

คำถาม
บอยมีลูกชายฝาแฝด ขณะนี้ผลรวมของอายุของทั้งสามคนเท่ากับ 65 ปี ถ้าบอยมีอายุมากกว่าลูก
ชายแต่ละคน 26 ปี นายบอยมีอายุเป็นกี่เท่าของอายุลูกชายแต่ละคน
คำถาม
ก. 2 เท่า
ข. 3 เท่า
ค. 4 เท่า
ง. 5 เท่า

วิธีทำ
บอยมีลูกชายฝาแฝด ขณะนี้ผลรวมของอายุของทั้งสามคนเท่ากับ 65 ปี
B (อายุบอย)
b (อายุลูกชายฝาแฝด)
B+b+b=65, B=65-b-b
B-b=26
(65-b-b)-b=26
3b=65-26=39
b=13
B=26+13=39
B/b=3

คำตอบ
ข. 3 เท่า

8.

คำถาม
หนอนตะกละตัวหนึ่ง มันเกิดเมื่อวันที่ 5 มกราขม มันกินทุกอย่างที่ขว้างหน้า แต่ละวันมันจะยาว
เป็น 3 เท่าของวันก่อนเสมอ เมื่อถึงวันที่ 13 มกราคม หนอนตัวนี้ยาว 45 เซนติเมตร จงหาว่า
วันที่เท่าไร หนอนตัวนี้ยาว 5 เซนติเมตร
ก. 8 มกราขม
ข. 9 มกราขม
ค. 11 มกราขม
ง. 12 มกราขม

วิธีทำ
11 มกราคม (5 cm)
12 มกราคม (15 cm)
13 มกราคม (45 cm)

คำตอบ
ค. 11 มกราขม

9.

คำถาม
จากรูป
□+□+□+〇+〇=18kg
□+〇=8kg
จงหาค่า (4×〇)÷(3×□) มีค่าเท่าไร
ก. 4
ข. 8
ค. 12
ง. 16

วิธีทำ
□+□+□+〇+〇=18kg
□+〇=8kg
□=8kg-〇
(8kg-〇)+(8kg-〇)+(8kg-〇)+〇+〇=18kg
24kg-〇=18kg
24kg=18kg+〇
〇=24kg-18kg=6kg
□=8kg-〇=8kg-6kg=2kg
จงหาค่า (4×〇)÷(3×□)=(4×6)÷(3×2)=24÷6=4kg

คำตอบ
ก. 4

10.

คำถาม
กำหนดแบบรูปให้ดังภาพ
จะต้องเติมจำนวนใดลงใน □ สุดท้ายจึงจะมีรูปแบบเดียวกับแบบรูปที่กำหนดให้
ก. 12
ข. 16
ค. 20
ง. 30

วิธีทำ
2*(2+2+2)=12
3*(1+1+4)=18
2*(2+4+1)=14
3*(1+2+7)=30

คำตอบ
ง. 30


2013/01/25(金) 08:53 UNARRANGEMENT PERMALINK COM(0) TB(0)

e-sarn top ten Jan2013 test format


e-sarn math top ten

1.

คำถาม
76,592=(7×○)+(6×1000)+(△×100)+(9×10)+(□×1)
จากจำนวนข้างบนจงหาผลคูณของ 〇×□×△=?
ก. 95,000
ข. 100,000
ค. 150,000
ง. 200,000

วิธีทำ
76,592=(7×○)+(6×1000)+(△×100)+(9×10)+(□×1)
76,592=(7×10000)+(6×1000)+(5×100)+(9×10)+(2×1)
〇=10,000
△=5
□=2
〇×□×△=10,000×2×5=100,000

คำตอบ
ข. 100,000

2.

คำถาม
ถ้า □ เป็นตัวไม่ทราบค่า ซึ่ง (3×□)-7=38 แล้ว (□÷3)+7 มีค่าเท่าไร
ก. 8
ข. 10
ค. 12
ง. 14

วิธีทำ
(3×□)-7=38
(3×□)-7+7=38+7
(3×□)=38+7=45
3×□=45
□=45÷3=15
(□÷3)+7=(15÷3)+7=5+7=12

คำตอบ
ค. 12

3.

คำถาม
แปลงดอกไม้มีต้นกุหลาบอยู่ 6 ต้น ต้นกุหลาบแต่ละต้นมี 6 กิ่ง แต่ละกิ่งมีดอกกุหลาบ 6 ดอก
แต่ละดอกมีตัวหนอน 6 ตัว แปลงดอกไม้นี้มีตัวหนอนอยู่ทั้งหมดกี่ตัว

ก. 24 ตัว
ข. 432 ตัว
ค. 1286 ตัว
ง. 1296 ตัว

วิธีทำ
แปลงดอกไม้มีต้นกุหลาบอยู่ 6 ต้น
ต้นกุหลาบแต่ละต้นมี 6 กิ่ง
6 ต้น ×6 กิ่ง=36 กิ่ง
แต่ละกิ่งมีดอกกุหลาบ 6 ดอก
36 กิ่ง×6 ดอก=216 ดอก
แต่ละดอกมีตัวหนอน 6 ตัว
216 ดอก×6=1296 ตัว
แปลงดอกไม้นี้มีตัวหนอนอยู่ทั้งหมดกี่ตัว
216 ดอก×6=1296 ตัว

คำตอบ
ง. 1296 ตัว

4.

คำถาม
แจกสมุดให้ดคนละ 5 เล่ม ยังขาดอยู่ 12 เล่ม ถ้าแจกสมุดคนละ 4 เล่ม จะเหลือสมุดอยู่
20 เล่ม ต้องการทราบว่ามีเด็กทั้งหมดกี่คน

ก. 30 คน
ข. 31 คน
ค. 32 คน
ง. 33 คน

วิธีทำ
คิดว่า มี □ คนอยู่
แจกสมุดให้ดคนละ 5 เล่ม ยังขาดอยู่ 12 เล่ม
ถ้าแจกสมุดคนละ 4 เล่ม จะเหลือสมุดอยู่ 20 เล่ม
□×5-12=□×4+20
(□×5-12)-(□×4+20)=0
□×5-12-□×4-20=0
□-(12+20)=0
□=32

คำตอบ
ค. 32 คน

5.

คำถาม
ถ้าเอา 4 ลบออกจาก 7 เท่าของเลขจำนวนหนื่ง ผลลัพธ์จะเท่ากับ 2 เท่าของเลขจำนวนนั้นบวก
ด้วย 56 อยากทราบว่าเลขจำนวนนั้นคืออะไร

ก. 6
ข. 8
ค. 10
ง. 12

วิธีทำ
ภาษาไทยไม่เข้าใจ^^

คำตอบ
ไม่เข้าใจ

6.

คำถาม
เงิน 4,500 บาท ซื้อเป็ด 15 ตัว แต่เป็ด 2 ตัว มีราคาเท่ากับไก่ 5 ตัว อยากทราบว่า
ถ้าจะซื้อเป็ดและไก่อย่างและ 1 ตัว ต้องจ่ายเงินไปเท่าไร

ก. 120 บาท
ข. 300 บาท
ค. 420 บาท
ง. 900 บาท

วิธีทำ
เงิน 4,500 บาท ซื้อเป็ด 15 ตัว
4500÷15=300 บาท (เป็ด)
แต่เป็ด 2 ตัว มีราคาเท่ากับไก่ 5 ตัว
300×2=ไก่×5ตัว
ไก่=600÷5=120 บาท (ไก่)
ถ้าจะซื้อเป็ดและไก่อย่างและ 1 ตัว ต้องจ่ายเงินไปเท่าไร
300+120=420 บาท

คำตอบ
ค. 420 บาท
2013/01/17(木) 15:16 UNARRANGEMENT PERMALINK COM(0) TB(0)
スポンサードリンク


この広告は一定期間更新がない場合に表示されます。
コンテンツの更新が行われると非表示に戻ります。
また、プレミアムユーザーになると常に非表示になります。